Hiện nay việc sử dụng những bản nhạc nhằm mục đích kinh doanh đã không còn xa lạ đối với mỗi người chúng ta, có thể kể đến như các bản nhạc chờ tại các siêu thị, quán cafe hoặc những bài hát sử dụng tại các quán karaoke… Vậy khi những đơn vị kinh doanh sử dụng những bài hát này có phải xin phép hay không và xin phép như thế nào khi có quá nhiều tác phẩm và không biết tác giả ở đâu?

Trong bài viết này, công ty Luật Vạn Phúc tỉnh Bình Phước sẽ cung cấp cho quý khách những thông tin và dịch vụ hỗ trợ của công ty đối với thủ tục cấp phép sử dụng tác phẩm âm nhạc.

Căn cứ pháp lý:

Luật Sở hữu trí tuệ (SHTT) năm 2005, Luật sửa đổi, bổ sung Luật Sở hữu trí tuệ năm 2009.

Nghị định số 22/2018/NĐ-CP ngày 23/02/2018 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Sở hữu trí tuệ năm 2009 về quyền tác giả, quyền liên quan.

Nghị định 131/2013/NĐ-CP ngày 16/10/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính về quyền tác giả, quyền liên quan.

Tác phẩm âm nhạc là gì? Tại sao phải thực hiện thủ tục xin cấp phép sử dụng tác phẩm âm nhạc?

Điều 10 Nghị định số 22/2018/NĐ-CP quy định: Tác phẩm âm nhạc là tác phẩm được thể hiện dưới dạng nhạc nốt trong bản nhạc hoặc các ký tự âm nhạc khác hoặc được định hình trên bản ghi âm, ghi hình có hoặc không có lời, không phụ thuộc vào việc trình diễn hay không trình diễn. Tác phẩm âm nhạc là loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả.

Việc xin phép tác giả để sử dụng các tác phẩm âm nhạc là rất cần thiết, nó không chỉ thể hiện sự tôn trọng đối với các tác giả mà còn để tránh những rắc rối về pháp lý có thể phát sinh sau này. Bởi vì tác phẩm âm nhạc chính là đối tượng được bảo hộ của quyền sở hữu trí tuệ. Trừ trường hợp những bản nhạc đó được sử dụng với mục đích cá nhân cho hoạt động nghiên cứu còn nếu không việc sử dụng những tác phẩm âm nhạc với mục đích thương mại thì đều phải xin phép tác giả.

Nếu không thực hiện việc xin phép thì có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 12, 13 Nghị định 131/2013/NĐ-CP như sau:

  • Trường hợp sử dụng không xin phép chủ sở hữu quyền tác giả: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối và buộc dỡ bỏ tác phẩm.
  • Trường hợp biểu diễn trực tiếp tác phẩm trước công chúng mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.
  • Trường hợp biểu diễn tác phẩm thông qua các chương trình ghi âm, ghi hình hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào mà công chúng có thể tiếp cận được mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng, Buộc dỡ bỏ tác phẩm.

Tuy nhiên, trên thực tế, những tổ chức, cá nhân muốn liên hệ với tác giả để xin phép sử dụng tác phẩm âm nhạc là điều rất khó khăn, đặc biệt khi có quá nhiều tác phẩm cần phải xin phép thì việc này sẽ tốn rất nhiều thời gian và công sức.

Công ty Luật Vạn Phúc tỉnh Bình Phước với kinh nghiệm nhiều năm thực hiện thủ tục xin cấp phép sử dụng tác phẩm âm nhạc sẽ tư vấn cho quý khách hàng thực hiện thủ tục xin cấp phép đối với tác giả của tác phẩm cần xin cấp phép hoặc thông qua Trung tâm bảo vệ quyền tác giả Âm nhạc Việt Nam một cách nhanh chóng, chuyên nghiệp.

Thủ tục cấp phép sử dụng tác phẩm âm nhạc

 2.1. Những tác phẩm âm nhạc phải xin cấp phép sử dụng

Các loại hình tác phẩm âm nhạc phải xin cấp phép sử dụng gồm:

  • Tác phẩm âm nhạc Việt Nam
  • Tác phẩm âm nhạc quốc tế

Các hình thức sử dụng tác phẩm âm nhạc phải xin cấp phép sử dụng:

  • Biểu diễn nhạc sống
  • Sử dụng bản ghi âm, ghi hình

Các lĩnh vực sử dụng tác phẩm âm nhạc phải xin cấp phép sử dụng:

  • Phát thanh – Truyền hình
  • Truyền thông (nhạc chuông, nhạc chờ, website âm nhạc…)
  • Sản xuất phim, quảng cáo
  • Biểu diễn
  • Quảng cáo
  • Nhà hàng, karaoke, café, vũ trường
  • Xuất bản sách báo, băng đĩa nhạc
  • Khách sạn, CLB, khu vui chơi giải trí
  • Siêu thị, cửa hàng
  • Văn phòng cho thuê
  • Lĩnh vực khác.

2.2. Thủ tục cấp phép sử dụng tác phẩm âm nhạc

Hồ sơ đăng ký sử dụng tác phẩm âm nhạc gồm:

  • Thông tin về đối tượng sử dụng (tác phẩm Việt Nam hay quốc tế, hình thức sử dụng, lĩnh vực sử dụng)
  • Bản xin phép và trả tiền bản quyền tác giả âm nhạc.
  • Danh sách tác phẩm đăng ký sử dụng.
  • Hợp đồng sử dụng tác phẩm âm nhạc.
  • Giấy ủy quyền (đối với trường hợp ủy quyền cho đơn vị đại diện đăng ký).

Quý khách có thể lựa chọn một trong hai phương án sau để thực hiện thủ tục xin cấp phép:

Phương án 1: Liên hệ tác giả/chủ sở hữu tác phẩm âm nhạc để xin phép sử dụng và trả thù lao. Tuy nhiên, nếu muốn sử dụng nhiều tác phẩm trong một lần thì việc liên hệ với nhiều tác giả để xin phép và trả thù lao sẽ rất khó khăn và tốn nhiều thời gian

Phương án 2: Phương án tối ưu hơn cả là ký hợp đồng và trả phí thông qua Trung tâm bảo vệ quyền tác giả âm nhạc Việt Nam (VCPMC). VCPMC được rất nhiều tác giả, chủ sở hữu, tổ chức đại diện trong và ngoài nước ủy quyền để kinh doanh tác phẩm nên chỉ cần làm việc thông qua VCPMC sẽ giúp quý khách hàng tiết kiệm rất nhiều thời gian và công sức.

Thời gian xử lý yêu cầu cấp phép (kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký đầy đủ, tính theo ngày làm việc, không bao gồm ngày nghỉ theo quy định, bao gồm thứ 7, Chủ nhật và các ngày lễ Tết):

+ Cấp phép sử dụng tác phẩm âm nhạc Việt Nam: tối đa 7 ngày

+ Cấp phép sử dụng tác phẩm âm nhạc quốc tế: tối đa 14 ngày

Dịch vụ của công ty Luật Vạn Phúc với đội ngũ Luật Sư Bình Phước chuyên cung cấp các thủ tục cấp phép sử dụng tác phẩm âm nhạc:

  • Tư vấn sơ bộ về việc sử dụng tác phẩm âm nhạc cần xin cấp phép cho khách hàng.
  • Tra cứu thông tin về tác phẩm âm nhạc cần xin cấp phép (loại hình tác phẩm, hình thức sử dụng, lĩnh vực sử dụng), tra cứu xem tác phẩm đã thuộc về công chúng chưa (nếu thuộc trường hợp này thì không cần xin cấp phép).
  • Tư vấn, soạn thảo, rà soát hồ sơ đăng ký sử dụng tác phẩm âm nhạc cho khách hàng;
  • Đại diện cho khách hàng thực hiện thủ tục xin cấp phép đăng ký sử dụng tác phẩm âm nhạc.
  • Nhận kết quả cấp phép và giao tận tay tới cho khách hàng.
  • Tư vấn các vấn đề pháp lý, sở hữu trí tuệ, quyền tác giả cho khách hàng sau thủ tục cấp phép.
Đánh giá bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.